Doctor Atiwut Clinic Talk

Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

SMF - Just Installed!

ผู้เขียน หัวข้อ: การเล่นดนตรีมีประโยชน์อย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 9326 ครั้ง)

jitinut.vimanrat

• Newbie
  • *
คงไม่มีใครเคยได้ฟังคูณหมอ เล่นเปียโนอันแสนไพเราะสักเท่าไร แต่ต่อไป คงจะมีคลิปผ่าน เวปไซต์๋ให้ฟังเป็นแน่ แต่วันนี้ เรามาพูดคุยถึงประโยชน์ของการเล่นดนตรีกัน ว่าในทัศนคติของท่านแล้วเป็นอย่างไร :D

Honey

• Newbie
  • *
Re: การเล่นดนตรีมีประโยชน์อย่างไรบ้างครับ
« Reply #1 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 04:44:07 pm »
แล้วหากเด็กๆ เป็นเด็กสมาธิสั้น ดนตรีจะช่วยได้รึเปล่าค่ะคุณหมอ

doctoratiwut

• Administrator
  • Full Member
Re: การเล่นดนตรีมีประโยชน์อย่างไรบ้างครับ
« Reply #2 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 09:31:08 pm »
ตรงนี้ ผมขอเชิญสมาชิกที่เล่นดนตรีได้มาช่วยกันแชร์ประสบการณ์ด้วยครับ ผมเล่นได้ แต่ไม่ดีครับ สมาชิกที่เป็นนักดนตรีช่วยกันกระทู้มาเลยครับ เพราะจะเป็นประโยชน์กับคุณแม่มากๆเลยครับ  ;)

suwatchara

• Newbie
  • *
« Reply #3 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 05:24:49 pm »
ลูกๆของดิฉัน เล่นดนตรีกันทุกคน คนโต เล่นกีตาร์ คนกลางกับคนเล็ก ให้เล่นอิเลคโทน ก็ดี อย่างน้อยเด็กพวกนี้ จะห่างไกลยาเสพติด และก็จะมีกิจกรรมที่เป็นประโยชน์ทำ แล้วคุณแม่ท่านอื่นๆเห็นอย่างไรบ้างค่ะ

« Reply #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 10:56:08 pm »
เห็นด้วยกับคุณสุวัชรานะครับ แล้วคุณแม่ท่านอื่นมีความเห็นอย่างไรบ้างครับ  :)

vinzel

• Newbie
  • *
« Reply #5 เมื่อ: กันยายน 09, 2009, 09:09:06 pm »
ผมเองก็เล่นดนตรีคับ

แต่เป็นคนขี้เบื่อเลยเล่นได้แบบฉิ่งฉับ

มาค้นพบแนวทางของตัวเองใหม่ คือการร้องเพลง

55555

น้องๆในคณะถ้ารู้จักผม ก็น่าจะเคยเห็นวงผมเล่นมาบ้างแล้ว

เข้าหูบ้างไม่เข้าหูบ้าง

แต่ยังไงก็ถือว่าได้ทำในสิ่งที่ตัวเองรักคับ

สำหรับผมดนตรีมันเป็นเหมือนเป็นส่วนนึงของชีวิตประจำวันไปแล้วคับ

ไม่ต้องไปติดยาที่หนายหรอกคับ ติดฟังเพลงแค่นี้ก็ถอนไม่ขึ้นแล้วคับ

จริงๆก็อยากให้หลายๆคนหันมาเล่นดนตรีเหมือนกันนะคับ

คุณแม่สนับสนุนให้ลูกเล่นดนตรีทุกคนเลยคับ

ทั้งๆที่ยังเล่นไม่เป็นด้วยซ้ำ แต่เราเอ่ยปากว่าอยากเล่นกีต้าร์เป็น รุ่งขึ้นคุณแม่ก็จูงมือผมไปซื้อกีต้าร์โปร่งเลยคับ

แถมซื้อของแพงให้ซะด้วย (กะแบบว่า เอาสิ กูซื้อให้เมิงแพงขนาดนี้ กล้าเล่นทิ้งๆขว้างๆก็ให้มันรู้ไป 555)

ตอนนั้นถือไปกีตาร์ไปที่หนายมีแต่คนมองคับ มองกีต้าร์นะ ไม่ช่ายมองผม อิอิ

ไม่รู้จะเกี่ยวกันรึป่าวนะคับ

แต่ลูกชายของแม่ทั้งสองคน (ผมกับน้องชาย) ไม่มีใครเกเรเลยซักคน

อาจเป็นเพราะเวลาว่างส่วนใหญ่ก็เอามานั่งคลุกอยู่กับกีต้าร์นี่แหละคับ

ตอนนี้หลังจากเข้ามาเรียนหมอได้สามปี เวลาก็มีน้อยลงเรื่อยๆแต่ก็ไม่เคยห่างจากเสียงเพลง กับวงดนตรีเลยคับ

ถ้าแบ่งเวลาให้เป็น เชื่อผม ว่าดนตรีไม่เคยทำร้ายใคร

ดนตรีไม่เคยทำให้ใครตายคับ

^^

« Reply #6 เมื่อ: กันยายน 14, 2009, 10:32:09 pm »
ความคิดเห็นดีมากๆ เลยครับ ขอบคุณครับ  ;D :D ;)