Doctor Atiwut Clinic Talk

Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

SMF - Just Installed!

ผู้เขียน หัวข้อ: สมมุตว่า...  (อ่าน 4109 ครั้ง)

kingphai

• Newbie
  • *
สมมุตว่า...
« เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 06:31:57 pm »
สวัสดีครับ อาจารย์

ครั้งนี้มีคำถามมาถามนะครับบ

คือผมเป็นคนที่ออกค่ายบ่อยถึงบ่อยมาก ก็เลยมีคำถามมาถามอ่ะครับ

1.ถ้าสมมุติว่า เราไปเจอคนท้องเจ็บท้องคลอดมา เอาแบบว่า แถวนั้นไม่มี

โรงพยาบาลเลย ไปที่ไหนไม่ได้ แล้วเราพอมีความสามารถอยู่บ้าง อย่างเช่นผมก็พอสามารถทำคลอดเองได้ (ในโรงพยาบาลนะครับ)ถามว่าเราจะทำอย่างไรได้บ้างถ้าจะทำคลอดให้เค้า

หรือว่าสมมุติสถานการณ์ว่า เจอคนท้องกำลังจะคลอดที่ไหนก็แล้วแต่ ซึ่งดูแล้ว ไปโรงพยาบาลไม่ทันแน่ เอาแบบแย่ๆ ก็คือไม่มีโรงพยาบาลเลย

2. ยาและเวชภัณฑ์ที่น่าจะต้องเตรียมเวลาออกค่ายมีไรบ้างครับ

ขอบคุณอาจารย์ล่วงหน้านะครับ

(ผมจะขึ้นดอยช่วงสงกรานต์นี้ครับ)

doctoratiwut

• Administrator
  • Full Member
Re: สมมุตว่า...
« Reply #1 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 10:21:23 pm »
เป็นคำถามที่ดีนะครับ
จริงๆแล้วจะมีเซ็ตทำคลอดฉุกเฉินของตำรวจ จะมีถุงมือ และ cord clip แบบพลาสติก และกรรไกรปลอดเชื้อ น่าสนใจนะ เพียงแค่นี้พร้อมความรู้ของเราก็ช่วยผู้ป่วยได้มากแล้ว เพราะหลังจากนั้นสามารถส่งรพ ดูแลต่อได้ แม้กระทั่งการคลอดรกก็รอได้ครับ
สำหรับการออกค่าย เป็นสิ่งที่ดีจังครับ สนุกแล้วก็เป็นประโยชน์ด้วย ขอชมเชยนะครับ ยาสามัญทั่วไป เช่น ยาแก้ปวด ยาไข้หวัด ยาเรื่องท้องเสีย ยาโรคกระเพาะ และชุดทำแผล น่าจะพอ เพราะเหมือนเวลาการเตรียมไปต่างประเทศก็จะประมาณนี้ เพราะเป็น common problem อย่างอื่น พบน้อยครับ
ขอบคุณที่ถามมานะครับ
  ;)
อ.อติวุทธ  :D

kingphai

• Newbie
  • *
« Reply #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2009, 04:16:02 pm »
ครับ

ขอบคุณมากครับอาจารย์ที่กรุณา

แล้วชุดทำคลอดฉุกเฉินแบบของตำรวจสามารถหาได้จากที่ไหนครับ

และก็ยาและเวชภัณฑ์ต่างๆที่จำเป็นจาต้องออกภาคสนาม สามารถขอรับความ

อนุเคราะห์ได้จากที่ไหนบ้างครับ

(แบบว่าอยากนำไปเองแต่ไม่ค่อยมีงบอ่ะครับ)

(เป็นค่ายครูบ้านนอก  มูลนิธิเค้าจัด แล้วเราไปร่วม มูลนิธิไม่ค่อยมีงบด้านนี้อ่ะครับ)

« Reply #3 เมื่อ: กันยายน 08, 2009, 10:29:43 pm »
การรับบริจาคเป็นสิ่งที่ทำได้ครับ เช่นจากบริษัทต้นผลิต จากบริษัทยาต่างๆ จะลองถามๆดูให้นะครับ เพราะเป็นการกุศลดีครับ  ;)

kingphai

• Newbie
  • *
« Reply #4 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 12:01:21 am »
ขอบคุณอาจารย์มากนะครับบ

ที่กรุณาเสียสละเวลาตอบคำถาม

.
.
.
.
.
ขอบคุณครับ

« Reply #5 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2010, 11:31:54 am »
เป็นงัยบ้างน้องกิ่งไผ่ ทำงานการกุศลเป็นยังงัยบ้าง เล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ  ;D